Abubuwan da ke tasiri na injunan gyare-gyaren busa.

Tsarin busa gyare-gyare yana da wuyar gaske, kuma akwai abubuwa da yawa da suka shafi ingancin samfuran, waɗanda gabaɗaya sun haɗa da sifar samfuran, aikin albarkatun ƙasa da sigogin tsari na sarrafa gyare-gyare.Ko da yake akwai abubuwa da yawa da suka shafi aikin samfurin, lokacin da aka ƙayyade buƙatun samfurin da yanayin tsari, ana iya inganta ingancin samfurin ta hanyar canza abubuwan da ke da tasiri, wanda zai iya cimma manufar rage yawan amfani da albarkatun kasa, rage yawan samarwa. lokaci da inganta aikin samfurin.

1. Nau'in abu

Daban-daban kaddarorin da nau'ikan kayan albarkatun guduro za su canza fasahar sarrafawa da gyare-gyare da kayan aiki.A narkewa index, kwayoyin nauyi da rheological Properties na guduro albarkatun kasa zai shafi siffata na kayayyakin, musamman a cikin extrusion mataki na billet, da narkewa fluidity na albarkatun kasa zai sa billet sauki samar da sag sabon abu, zai kai ga bango. kauri na samfurori sirara da rashin daidaituwa rarraba.

 

F7099C33-A334-407A-8F9E-DFC00E69DC9D

 

2. Siffar samfurin

Kamar yadda bayyanar kayan gyare-gyaren busa ya fi rikitarwa, wanda ke haifar da busa kayan gyare-gyare a kowane matsayi na haɓakar haɓakar bugun jini ya bambanta.Ƙaƙwalwar gefe, rike, kusurwa da sauran matsayi na samfurin saboda girman siffar yana da girma, kaurin bangon samfurin ya kamata ya zama bakin ciki, don haka a cikin aiwatar da gyare-gyare don ƙara wannan ɓangaren bangon billet.Bayyanar samfuran masana'antu ya fi rikitarwa, tare da sasanninta da yawa da gefuna masu ma'ana.Adadin busawa na waɗannan sassa ya fi na sauran sassa na lebur girma, kuma kaurin bangon yana da ɗanɗano sirara, don haka kauri na rarraba samfuran da aka ƙera ba daidai ba ne.

3. Mold fadada da kuma a tsaye tsawo na parison

Ɗayan mahimman hanyoyin haɗin kai a cikin hanyar gyare-gyaren busa mai zurfi shine extrusion forming na blank.Girman da kauri na blank yana ƙayyade girman da kauri na bangon samfurin.Za a samar da abin da ya faru na tsawaita narke a tsaye da kuma faɗaɗa ƙura a cikin tsarin samar da billet.Tsawon billet ɗin a tsaye shine tasirin ƙarfinsa, wanda ke sa tsayin billet ɗin ya ƙaru kuma kauri da diamita suna raguwa.Lokacin da albarkatun kasa ya yi zafi da narke ta hanyar extruder, nakasar viscoelastic mara kyau yana faruwa lokacin da aka fitar da kayan ta cikin kai, wanda ya sa tsawon billet ya rage kuma kauri da diamita suna karuwa.A kan aiwatar da extrusion da busa gyare-gyaren, abubuwa biyu na tsayin daka na tsaye da kuma fadada mold suna tasiri a lokaci guda, suna ƙara wahalar gyare-gyaren busa, amma kuma suna rarraba kauri na samfurin ba daidai ba ne.

4. Zazzabi na aiki

HDPE aiki zafin jiki ne kullum 160 ~ 210 ℃.Tsarin zafin jiki ya yi yawa, zai sa nau'in billet sag sabon abu ya zama bayyane, rarraba kauri na bango ba daidai ba ne, amma saman samfurin zai zama santsi;Yawan zafin jiki na shugaban mutu ya kamata ya kasance kusa da yiwuwar yanayin zafi na sashin dumama.Zazzabi na bakin ƙoƙon ya kamata ya zama ƙasa da kyau fiye da na shugaban mutu, wanda zai iya rage tasirin faɗaɗa ƙura na parison.

5. Rate na extrusion

Tare da karuwar saurin extrusion, mafi girma da fadada mold na billet, kauri na billet zai karu.Idan gudun extrusion ya yi jinkiri sosai, tsawon lokacin da billet ɗin ke shafar nasa nauyi, mafi munin sag al'amarin billet ne.Fitar da sauri yana da sauri, zai haifar da nau'in yanayin fata na billet shark, mai tsanani zai haifar da nau'in fashewar billet.Gudun extrusion zai shafi lokacin busawa, saurin sauri zai rage lokacin busawa, na iya sa samfurin ba zai iya samuwa ba.Gudun extrusion zai shafi farfajiya da kauri na bango na samfurin, don haka saurin extrusion yana buƙatar daidaitawa akai-akai.

6. Ratio na busa zuwa fadada

Za a busa narke na ciki da na waje na blank kuma a shimfiɗa shi da sauri a cikin ƙirar kuma kusa da saman ƙirar har sai an sanyaya kuma ya kafa.Wurin da ke da diamita mafi girma a cikin ƙirar za a fuskanci damuwa mafi girma (rabo tsakanin diamita na mold tare da girman girman girma da diamita na blank a wannan lokacin shine rabo mai hurawa).Ruwan iska yana da sauƙin faruwa yayin busawa da kumburin siffar kwalba mafi girma, yana haifar da gazawar busawa da kafawa.Bayyanar samfurin yana tasiri sosai akan rabon busa yayin gyaran busawa.Lokacin busa samfurori tare da siffar da ba ta dace ba, rabon busawa bai kamata ya zama babba ba, in ba haka ba yana da sauƙi don haifar da rushewar narkewa.

7. Busa matsa lamba da lokaci

A cikin aiwatar da gyare-gyaren busa, iskar gas ɗin da aka matse na iya sa billet ɗin ya busa ya zama kuma ya manne a cikin ƙirar.An ƙayyade saurin ƙirƙira na billet ta matsin iskar gas.Lokacin da iskar gas ya yi girma sosai, saurin nakasawa na blank yana da sauri, wanda zai sa jirgin ya zama wani ɓangare na blank da sauri kusa da ciki na mold, don haka zafin jiki na blank ya ragu a ƙarƙashin rinjayar mold. , kuma a hankali an kafa blank, wanda ba zai iya ci gaba da lalacewa ba.A wannan lokacin, saboda babban nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i) wanda aka haɗa zuwa nau'in billet.Lokacin da iskar gas ya yi ƙanƙara, gyare-gyaren samfurin yana da wuyar gaske, kuma saboda matsin lamba yana da ƙananan ƙananan, billet ɗin zai ragu kuma ba zai iya samun samfurori mafi kyau ba, don haka ya zama dole don sarrafa karfin gas a hankali lokacin busawa.Ana sarrafa matsi na busawa na samfuran da ba su da tushe gabaɗaya a cikin 0.2 ~ 1 MPa.Ana ƙayyade lokacin busa galibi ta lokacin gyare-gyaren busa, lokacin riƙe matsi da lokacin sanyaya samfurin.Idan lokacin busawa ya yi guntu sosai, zai sa samfurin busa lokacin gyare-gyaren ya zama gajere, babu isasshen riƙewar matsa lamba da lokacin sanyaya, billet ɗin zai ƙara raguwa a ciki, saman ya zama m, yana shafar bayyanar samfurin, har ma ba zai iya ba. a kafa;Idan lokacin busa ya yi tsayi da yawa, samfurin zai iya samun kyakkyawan bayyanar, amma zai tsawanta lokacin samarwa.

8.Mold zafin jiki da kuma sanyaya lokaci

Gabaɗaya an yi shi da samfuran ƙarfe tare da tauri mafi girma, don haka yana buƙatar samun kyakkyawan sakamako mai sanyaya.A mold zafin jiki ne ma low zai sa mold yanke sanyaya sauri, babu ductility;Babban zafin jiki zai sa sanyaya billet ɗin bai isa ba, yanke gyare-gyaren zai zama ɗan ƙaramin bakin ciki, yanayin raguwar samfurin a bayyane yake lokacin sanyi, yana sa samfurin ya zama nakasu mai tsanani.Lokacin sanyaya ya fi tsayi, tasirin ƙwayar ƙwayar ƙwayar cuta a kan samfurin yana da ƙananan ƙananan, raguwa ba a bayyane yake ba;Lokacin sanyaya yana da ɗan gajeren lokaci, billet ɗin zai sami sabon yanayin shrinkage, saman samfurin zai zama m, don haka ya zama dole don sarrafa yanayin zafin jiki a hankali da lokacin sanyaya.

9. Gudun dunƙule

Gudun dunƙule zai shafi ingancin billet da ingantaccen mai fitar da shi.Girman saurin juzu'i yana iyakance ta albarkatun ƙasa, siffar samfurin, girman da siffar dunƙule.Lokacin da saurin juyawa ya yi ƙasa da ƙasa, ƙarancin aikin mai fitar da kayan yana raguwa, kuma tsayin tsayin lokacin billet ɗin yana da tsayi, wanda ke haifar da rarrabawar kauri na bangon samfurin.Ƙara saurin juyawa yana rage lokacin aiki kuma yana ƙara yawan kuzari.A lokaci guda, haɓaka saurin ƙulle zai iya inganta ƙimar juzu'i na dunƙule zuwa albarkatun ƙasa kuma inganta bayyanar samfurin.Amma gudun kada ya yi yawa, domin gudun ya yi yawa zai sa danyen da ke cikin kai kuma bakin kofin ya yi tsayi, rarraba zafin jiki ba iri ɗaya ba ne, kaurin bangon billet ɗin ya shafa. sa'an nan kuma rinjayar bayyanar samfurin.Matsakaicin saurin jujjuyawar zai kuma ƙara ƙarfin juzu'i, haifar da zafi mai yawa na iya haifar da lalacewar albarkatun ƙasa, kuma yana iya bayyana fashewar fashewar sabon abu.

 


Lokacin aikawa: Nuwamba-19-2022